Acetaminophen 500mg Là Thuốc Gì? Tìm Hiểu Thành Phần, Công Dụng 

Acetaminophen là loại thuốc phổ biến hiện nay được dùng trong trường hợp giảm đau, hạ sốt cho nhiều đối tượng, kể cả người lớn và trẻ em. Mặc dù đã quá quen thuộc và cho hiệu quả cao, tuy nhiên nhiều người vẫn chưa thực sự hiểu hết về Acetaminophen. Nếu đang tìm hiểu về loại thuốc này, bạn đọc hãy tham khảo ngay thông tin chi tiết về thành phần, công dụng, lưu ý khi dùng Acetaminophen 500mg trong bài viết dưới đây của Vietmec.

Acetaminophen 500mg là thuốc gì?

Acetaminophen hay còn được gọi là Paracetamol, là một hoạt chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin với khả năng giảm đau, hạ sốt nhanh chóng. Thông thường, bác sĩ hay chỉ định bệnh nhân dùng Acetaminophen thay cho Aspirin trong trường hợp cần thiết, tuy nhiên Acetaminophen không giống với Aspirin vì có ít hoặc gần như không có tác dụng chống viêm. Ngoài ra, Acetaminophen được hấp thụ bằng nhiều cách khác nhau như: Tiêm tĩnh mạch, uống bằng đường miệng hoặc dùng theo đường hậu môn.

Trên thị trường hiện nay có nhiều loại thuốc giảm đau, hạ sốt, tuy nhiên Acetaminophen 500mg vẫn được dùng phổ biến nhất.

Acetaminophen 500mg là thuốc giảm đau, hạ sốt phổ biến hiện nay
Acetaminophen 500mg là thuốc giảm đau, hạ sốt phổ biến hiện nay

Thành phần

Giống như tên gọi của thuốc, thành phần chính của Acetaminophen 500mg là paracetamol với hàm lượng lên đến 500mg, ngoài ra, thuốc còn được điều chế bởi một số tá dược khác như: Ethanol, gelatin, magie stearate,…

Acetaminophen 500mg thường được điều chế dưới dạng viên nén tròn, màu trắng đục hoặc viên nang con nhộng màu trắng – đỏ.

Công dụng của thuốc

Như đã giới thiệu ở trên, Acetaminophen 500mg có công dụng chính là giảm đau, hạ sốt nhanh chóng, cũng bởi vậy mà hiện nay thuốc này được dùng nhiều trong y khoa. Đa số các trường hợp bệnh nhân bị đau nhức đều được bác sĩ kê đơn sử dụng Acetaminophen 500mg.

Dưới đây là công dụng của Acetaminophen 500mg:

  • Giảm đau hiệu quả trong các trường hợp bị đau đầu, đau răng, đau mỏi cơ.
  • Hạ sốt cho mọi đối tượng, kể cả trẻ em và người lớn.
  • Điều trị bệnh cảm cúm hoặc cảm lạnh thông thường.
  • Đẩy lùi các cơn đau hoặc nhanh chóng làm dịu tổn thương tại mô mềm.
  • Hỗ trợ điều trị và giảm đau nhức xương khớp, đau khớp gối, đau lưng, viêm khớp, thoái hóa khớp,…
  • Có thể dùng để giảm đau bụng kinh ở phụ nữ.

Ngoài ra, trong nhiều trường hợp, Acetaminophen 500mg còn được kết hợp với các loại thuốc biệt dược khác hoặc các sản phẩm hỗ trợ, thực phẩm chức năng để tăng hiệu quả điều trị bệnh theo phác đồ của bác sĩ đưa ra.

Acetaminophen 500mg giá bao nhiêu?

Acetaminophen 500mg là loại thuốc phổ biến hiện nay, có thể dùng theo đơn thuốc hoặc không kê đơn. Do đó, bạn sẽ dễ dàng mua được thuốc này tại các hiệu thuốc lớn nhỏ, nhà thuốc bệnh viện trên toàn quốc.

Giá bán mỗi lọ Acetaminophen 500mg 100 viên khoảng 70.000 đồng. Mức giá này có thể chênh lệch tùy từng thời điểm và địa chỉ bán, tuy nhiên thường không đáng kể.

Cách dùng và liều lượng

Mặc dù Acetaminophen 500mg đã quá quen thuộc với chúng ta, tuy nhiên tùy từng đối tượng và trường hợp khác nhau sẽ được chỉ định dùng liều lượng khác nhau. Việc không tuân thủ đúng cách dùng và liều lượng có thể làm giảm tác dụng của thuốc, thậm chí ảnh hưởng xấu đến sức khỏe. Vì vậy, bạn nên tìm hiểu kỹ thông tin về cách dùng và liều lượng dùng Acetaminophen 500mg. Cụ thể:

Đối với người trên 16 tuổi:

  • Uống 2 viên một lần, không dùng quá 4 lần trong vòng 24 tiếng đồng hồ.
  • Nuốt trực tiếp với nước lọc, không dùng các loại nước ngọt hay nước trái cây khác.
  • Không bẻ hoặc nghiền thuốc nếu không có chỉ định của bác sĩ.
  • Khoảng cách giữa 2 lần uống thuốc Acetaminophen ít nhất là 4 giờ.
Người trên 16 tuổi uống 2 viên thuốc mỗi lần
Người trên 16 tuổi uống 2 viên thuốc mỗi lần

Đối với trẻ nhỏ từ 10 – 15 tuổi:

  • Mỗi lần dùng 1 viên, cách liều từ 4 – 6 giờ.
  • Mỗi ngày dùng tối đa 4 liều.
  • Uống trực tiếp với nước lọc, không dùng các loại nước khác.

Đối với trẻ nhỏ dưới 10 tuổi:

  • Không tự ý cho trẻ em dưới 10 tuổi dùng Acetaminophen 500mg trong bất kỳ trường hợp nào khi chưa được chỉ định từ bác sĩ.

Trong một số trường hợp nhất định, người bệnh sẽ được bác sĩ chỉ định liều lượng khác, tùy vào tình trạng bệnh và cơ địa của từng người. Do đó thông tin đưa ra trên đây chỉ mang tính chất tham khảo.

Đối tượng chống chỉ định dùng Acetaminophen 500 mg

Acetaminophen 500mg được dùng trong các trường hợp bị sốt, cảm cúm, cảm lạnh, đau bụng kinh, đau nhức xương khớp, đau đầu, đau lưng,…. Tuy nhiên không phải bất kỳ ai cũng có thể dùng được loại thuốc này. Bạn cần chú ý đến đối tượng chống chỉ định dùng thuốc để tránh gây nguy hiểm cho sức khỏe. Theo đó, đối tượng không nên dùng Acetaminophen 500mg bao gồm:

Acetaminophen 500mg được dùng trong các trường hợp bị sốt
Acetaminophen 500mg được dùng trong các trường hợp bị sốt
  • Người bị dị ứng hoặc mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào có trong thuốc Acetaminophen.
  • Người đang gặp các vấn đề liên quan đến gan, thận.
  • Đối tượng đang uống nhiều rượu hoặc có tiền sử nghiện rượu.
  • Trường hợp mắc những bệnh liên quan đến tim mạch.
  • Người bị thiếu máu hoặc thiếu hụt glucose – 6 – phosphate dehydrogenase.

Tác dụng phụ có thể gặp khi dùng thuốc

Acetaminophen 500mg là thuốc Tây y, do đó thường tiềm ẩn nhiều tác dụng phụ. Mặc dù những biểu hiện này có thể chỉ xảy ra trong thời gian ngắn, tuy nhiên bạn không nên chủ quan, cần thận trọng và liên hệ ngay với bác sĩ hoặc đến bệnh viện để được xử lý nếu những triệu chứng phụ kéo dài:

  • Cơ thể mệt mỏi, ốm yếu, kiệt sức.
  • Da bị nổi mề đay, phát ban, cảm giác ngứa ngáy khó chịu.
  • Trên da xuất hiện những đốm đỏ.
  • Đau họng.
  • Khi đi tiểu thấy có màu bất thường hoặc lẫn máu, lượng nước tiểu giảm sút.
  • Đi ngoài phân đen.
  • Bị chảy máu đột ngột không rõ nguyên do.
  • Bị vàng da.

Ngoài những tác dụng phụ kể trên, bệnh nhân có thể gặp phải một số triệu chứng khác nguy hiểm hơn. Những biểu hiện này thường hiếm gặp nhưng bệnh nhân không được chủ quan.

[pr_middle_post]

Tương tác thuốc

Acetaminophen 500mg có thể tương tác với một số một loại thuốc khác, do hoạt chất acetaminophen phản ứng cùng những thành phần hóa học của loại thuốc khác. Khi đó sẽ làm giảm hiệu quả của thuốc và tăng khả năng gặp tác dụng phụ, tuy nhiên phạm vi ảnh hưởng còn tùy thuộc vào mức độ tương tác.

Trong trường hợp mức độ tương tác nhẹ, tác dụng của Acetaminophen 500mg hoặc thuốc dùng kèm bị giảm. Ngược lại, với trường hợp mức độ tương tác nặng, có thể ảnh hưởng đến sức khỏe, thậm chí gây nguy hại cho các cơ quan trong cơ thể.

Cụ thể, Acetaminophen 500mg sẽ tương tác với các loại thuốc dưới đây:

  • Thuốc chống đông máu.
  • Thuốc chống động kinh.
  • Thuốc giảm cholesterol trong máu hoặc thuốc điều trị các vấn đề thần kinh.
  • Thuốc ngăn ngừa buồn nôn.

Xử lý trong trường hợp dùng quá liều, thiếu liều

Trong trường hợp dùng quá liều hoặc thiếu liều Acetaminophen 500mg nên xử lý như thế nào cũng là vấn đề được nhiều người quan tâm.

Khi dùng thiếu liều

Nếu bạn quên uống một liều, hãy bổ sung liều đó ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên nếu thời điểm bạn nhớ gần với liều dùng sau thì hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều tiếp theo bình thường. Tuyệt đối không dùng 2 liều gần nhau trong vòng dưới 4 tiếng hoặc không dùng gấp đôi liều lượng cùng lúc.

Khi dùng quá liều

Nếu bạn dùng Acetaminophen 500mg quá liều sẽ gặp phải một số triệu chứng như: Khó thở, sưng mặt, sưng môi, sưng chân tay, phát ban, ngứa. Ngay lúc này, cần liên hệ ngay với bác sĩ để được hướng dẫn xử lý hoặc đến ngay cơ sở y tế gần nhất để kiểm tra và khắc phục.

Nếu dùng thuốc quá liều, bạn có thể bị phát ban
Nếu dùng thuốc quá liều, bạn có thể bị phát ban

Những lưu ý khi dùng Acetaminophen 500mg

Khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào, người bệnh cũng cần thận trọng, tìm hiểu kỹ về thuốc trước khi dùng để tránh xảy ra tác dụng phụ và đảm bảo hiệu quả tốt nhất. Những người được chỉ định uống Acetaminophen 500mg cần chú ý:

  • Tuyệt đối không được dùng Acetaminophen 500mg quá liều lượng cho phép, không tự ý giảm liều hoặc ngưng dùng thuốc khi chưa có sự đồng ý của chuyên gia.
  • Việc sử dụng quá liều có thể gây tổn thương nặng cho gan, thận và ảnh hưởng xấu đến các cơ quan khác trong cơ thể.
  • Trong thời gian dùng Acetaminophen 500mg, bạn không nên dùng rượu bia và một số đồ uống có cồn khác vì chúng có thể làm giảm hiệu quả của thuốc và tăng nguy cơ gặp tác dụng phụ.
  • Acetaminophen 500mg có thể dùng được cho phụ nữ có thai và đang cho con  bú, tuy nhiên đây là những đối tượng nhạy cảm, bạn cần liên hệ bác sĩ nếu có ý định dùng thuốc để đảm bảo an toàn cho cả mẹ và bé.
  • Nếu trong quá trình dùng thuốc xuất hiện các tác dụng phụ nguy hiểm và kéo dài, bạn cần ngưng dùng thuốc ngay.
  • Chia sẻ với bác sĩ về những loại thuốc đang dùng hoặc mới dùng gần đây để bác sĩ đưa ra chỉ định phù hợp, tránh tình trạng dùng chung nhiều loại thuốc gây tương tác thuốc.

Acetaminophen 500mg là loại thuốc phổ biến, có giá thành khá rẻ và hiệu quả cao, tuy nhiên thuốc cũng tiềm ẩn nhiều tác dụng phụ nguy hiểm. Do đó bệnh nhân cần thận trọng khi dùng thuốc, đặc biệt không nên tự ý cho trẻ nhỏ dùng, bất kỳ trường hợp nào cũng nên tham khảo ý kiến bác sĩ để đảm bảo an toàn cho sức khỏe.

Xem thêm

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Thuốc dạ dày Nhất Nhất

Thuốc Dạ Dày Nhất Nhất Có Tốt Không? Giá Bán, Cách Dùng, Liều Dùng

Thuốc dạ dày Nhất Nhất là dược phẩm của Công ty TNHH Nhất Nhất - Việt Nam. Thuốc được sản...

Thuốc Rodogyl là một loại thuốc kháng sinh có màu trắng, đặc trị các bệnh lý về răng miệng

Thuốc Rodogyl Điều Trị Nhiễm Trùng Răng Miệng Hiệu Quả Từ Pháp

Được biết đến rộng rãi nhờ khả năng điều trị nhiễm khuẩn cực tốt, thuốc Rodogyl có thể tiêu diệt...

Thuốc Trị Trào Ngược Dạ Dày Gaviscon Và Thông Tin Cần Biết Ngay

Gaviscon là thuốc chữa trào ngược dạ dày được nghiên cứu và sản xuất tại nước Anh. Đây là loại...

Sirô ho prospan

Sirô Ho Prospan Cho Trẻ Nhỏ Có Tốt Không? Thông Tin Chi Tiết

Trị dứt điểm ho cho trẻ là vấn đề nên điều trị càng sớm càng tốt. Những tiếng khò khè...

Combo trị mất ngủ Tịnh Tâm An: Thành phần, công dụng, giá bán

Combo Trị Mất Ngủ Tịnh Tâm An: Thành Phần, Công Dụng, Giá Bán

Combo trị mất ngủ Tịnh Tâm An là bài thuốc Đông y đặc trị mất ngủ, ngủ chập chờn, không...

Thuốc Tadalafil: Công dụng, chỉ định và lưu ý khi sử dụng

Thuốc Tadalafil Có Hiệu Quả Không? Liều Lượng Và Giá Bán?

Thuốc Tadalafil là một trong những loại thuốc phổ biến được sử dụng để cải thiện tình trạng rối loạn...

Viên uống thơm miệng Breath Pearls là gì

Review Viên Uống Thơm Miệng Breath Pearls: Thành Phần, Giá Bán

Bên cạnh một khuôn mặt xinh xắn, một vóc dáng cân đối giúp bạn thu hút ánh nhìn từ người...

Acepron Paracetamol là loại thuốc giảm đau, hạ sốt

Acepron Là Thuốc Gì? Review Chi Tiết Thành Phần, Giá Bán, Công Dụng

Acepron là một trong những loại thuốc giảm đau không chứa chất gây nghiện phổ biến nhất hiện nay. Đặc...