Thuốc Efferalgan là thuốc gì? Sử dụng như thế nào?

Thuốc Efferalgan là thuốc chứa thành phần chính là hoạt chất paracetamol. Thuốc này được áp dụng rộng rãi để hạ sốt và điều trị các cơn đau từ nhẹ đến vừa, đặc biệt là đau răng. Bài viết này sẽ cung cấp thêm những thông tin hữu ích giúp bạn hiểu hơn về Efferalgan.

Thuốc Efferalgan là thuốc gì? Có thành phần ra sao?

Efferalgan là dược phẩm thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt. Thuốc này được bày bán rộng rãi trên thị trường nhờ tác dụng giảm triệu chứng đau và sốt từ nhẹ đến trung bình vô cùng hiệu quả. Đáng chú ý, tình trạng đau răng hay đau cơ cũng được khắc phục nhanh chóng nhờ Efferalgan.

Efferalgan là thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt
Efferalgan là thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt

Một số thông tin cơ bản về thuốc Efferalgan:

  • Tên: Efferalgan 500 mg.
  • Đơn vị sản xuất: Bristol Myers Squibb (Pháp).
  • Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt kê đơn.
  • Dạng bào chế Efferalgan: Viên nén sủi bọt

Thành phần thuốc Efferalgan:

  • Paracetamol (500mg).
  • Tá dược kháng vừa đủ 1 viên: Acid citric và Natri carbonat khan, Povidone, Natri hydrogen carbonat, Natri saccharin, Natri docusate, Natri benzoat, sorbitol.

Công dụng của thuốc Efferalgan

Thuốc Efferalgan có chứa hoạt chất paracetamol nên sở hữu hai tác dụng chính là:

  • Giảm đau tạm thời, áp dụng trong điều trị các chứng đau với cường độ nhẹ và vừa. Trong đó, chủ yếu là tình trạng đau răng hàm, đau đầu hay đau bụng kinh,…
  • Hạ thân nhiệt, giảm sốt, đem lại cảm giác dễ chịu hơn cho người bệnh.
Efferalgan phù hợp với những người bị đau răng từ nhẹ đến trung bình
Efferalgan phù hợp với những người bị đau răng từ nhẹ đến trung bình

Chú ý: Một số tác dụng khác của thuốc giảm đau, hạ sốt Efferalgan có thể chưa được đề cập đến trong bài viết này. Bởi vậy khi bác sĩ chỉ định bạn sử dụng thuốc này với mục đích nào khác thì hãy yên tâm tuân thủ.

Thuốc giảm đau răng Efferalgan: Chỉ định và chống chỉ định

Thuốc Efferalgan chỉ phát huy tối đa công dụng khi được sử dụng cho đúng đối tượng.

Chỉ định:

  • Người bị đau ở mức độ vừa và nhẹ: Đau nhức cơ, xương, khớp, đau răng, đau đầu, đau bụng kinh…
  • Bệnh nhân bị sốt, có thân nhiệt cao cần hạ xuống để tránh gây biến chứng.

Chống chỉ định:

  • Mọi đối tượng bị dị ứng với một hoặc nhiều thành phần có trong Efferalgan.
  • Bệnh nhân đang bị suy giảm chức năng của gan, thận.
  • Người nghiện rượu.
  • Người bị thiếu hụt men G6PD làm cho tế bào hồng cầu hoạt động bất bình thường.
  • Trẻ nhỏ dưới 7 tuổi.
Người bị suy giảm chức năng gan không nên dùng viên sủi Efferalgan
Người bị suy giảm chức năng gan không nên dùng viên sủi Efferalgan

Chú ý: Một số vấn đề sức khỏe khác cũng có thể trở nên xấu đi do ảnh hưởng của việc sử dụng thuốc Efferalgan 500 mg. Bởi vậy, bạn cần thông báo với bác sĩ về tình trạng sức khỏe hiện tại, tiền sử bệnh lý để được tư vấn xem có nên sử dụng thuốc này hay không.

Cách dùng Efferalgan giảm đau răng

Khi sử dụng thuốc giảm đau răng Efferalgan, bạn cần phải tuân thủ chỉ định từ bác sĩ. Bởi những thông tin về liều dùng được nhà sản xuất ghi trên bao bì sản phẩm chỉ nêu khái quát và không dành riêng cho từng trường hợp đặc biệt. Do đó, liều dùng này có thể không phù hợp tình trạng bệnh của bạn.

Thông thường, các bác sĩ sẽ chỉ định sử dụng thuốc giảm đau răng khôn Efferalgan như sau:

Liều dùng:

  • Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: 1 – 2 viên/ lần uống, sử dụng tối đa 8 viên/ ngày. Mỗi liều dùng thuốc cần cách nhau ít nhất 4 giờ đồng hồ.
  • Trẻ từ 7 – 12 tuổi: ½ viên hoặc 1 viên/lần, sử dụng tối đa 4 viên/ ngày. Mỗi liều dùng cách nhau ít nhất 4 tiếng.

Cách dùng:

  • Thả thuốc vào một nửa cốc nước lọc.
  • Đơn thuốc tan và hết sủi bọt thì uống trực tiếp.
  • Lúc này, một lượng nhỏ thuốc có thể bám ở thành và đáy cốc nên bạn hãy tráng cốc bằng nước lọc rồi uống chỗ nước đó. Điều này sẽ bảo toàn liều dùng hiệu quả.

Đọc thêm:

Thả viên thuốc thuốc Efferalgan vào cốc nước lọc, đợi chúng sủi hết thì uống trực tiếp
Thả viên thuốc thuốc Efferalgan vào cốc nước lọc, đợi chúng sủi hết thì uống trực tiếp

Bảo quản: Thuốc Efferalgan 500mg được nhà sản xuất bào chế ở dạng viên sủi nên rất dễ bị hư hỏng nếu để ở nơi có nhiều độ ẩm. Bởi vậy, bạn hãy bảo quản thuốc này ở vị trí thoáng mát, có nhiệt độ từ 15 – 30 độ C đồng thời tránh ánh nắng trực tiếp từ mặt trời.

Lưu ý khi sử dụng Efferalgan giảm đau răng

Khi dùng thuốc đau răng Efferalgan người bệnh cần lưu ý những điều sau đây:

Lưu ý trước khi sử dụng:

  • Chỉ mua thuốc giảm đau răng Efferalgan ở nhà thuốc bệnh viện hoặc hiệu thuốc uy tín, có đầy đủ giấy phép kinh doanh.
  • Tuân thủ chỉ định của bác sĩ về liều dùng, thời điểm uống và cách dùng thuốc để đảm bảo an toàn và hiệu quả tối đa.
  • Thông báo cho bác sĩ nếu đang sử dụng một số loại dược phẩm hoặc thực phẩm chức năng khác.
  • Không dùng thuốc khi đã thấy chúng có biểu hiện biến chất, thay đổi màu sắc hay ẩm, mốc.

Lưu ý khi sử dụng:

  • Không dùng mọi loại đồ uống có chứa cồn trong thời gian dùng thuốc giảm đau răng Efferalgan. Bởi khi kết hợp với nhau, chúng có thể gây tổn thương lên gan.
  • Chỉ uống Efferalgan khi viên thuốc đã sủi hết bọt.
  • Không dùng nước nóng để pha thuốc tránh làm mất dược tính.
  • Trong trường hợp quên liều, bạn có thể dùng thuốc ngay khi nhớ ra. Hoặc bỏ qua liều đó nếu sắp đến giờ liều dùng tiếp theo. Chú ý, việc dùng thuốc không đều đặn (tức thường xuyên quên liều) có thể khiến giảm đáng kể hiệu quả chữa đau răng.
  • Trong trường hợp dùng liều thuốc Efferalgan và có một số triệu chứng bất thường thì bạn nên thông báo với bác sĩ để được khắc phục kịp thời.
  • Trong suốt thời gian dùng thuốc giảm đau răng, bạn nên nghỉ ngơi nhiều hơn. Điều này sẽ giúp cho cơ thể được thư giãn, thoải mái hơn, từ đó mang lại hiệu quả giảm đau nhanh chóng.
Trong quá trình sử dụng viên sủi thuốc efferalgan nếu có triệu chứng bất thường nào thì hãy liên hệ với bác sĩ
Trong quá trình sử dụng viên sủi thuốc efferalgan nếu có triệu chứng bất thường nào thì hãy liên hệ với bác sĩ

Đối tượng nên thận trọng với Efferalgan:

  • Phụ nữ mang thai nên thận trọng khi sử dụng thuốc Efferalgan 500mg. Tốt nhất, hãy hỏi kỹ ý kiến của bác sĩ trước khi muốn dùng sản phẩm này và cân nhắc một số nguy cơ có thể xảy ra.
  • Thuốc Efferalgan 500mg có khả năng thẩm thấu vào nguồn sữa mẹ và gây ảnh hưởng đến trẻ nhỏ. Do đó, phụ nữ đang cho con bú nên sử dụng một loại thuốc khác an toàn hơn hoặc ngưng cho bé bú trong suốt thời gian dùng Efferalgan.

Tác dụng phụ:

  • Đi ngoài ra phân có chứa máu hoặc màu đen.
  • Mắt và da vàng hơn bình thường.
  • Tiểu ít, nước tiểu màu đục hoặc có máu.
  • Da bị bầm tím, phát ban, ngứa, nổi mề đay.
  • Chảy máu bất thường.
  • Thân nhiệt tăng cao gây sốt.

Lưu ý: Một số tác dụng khác của Efferalgan có thể chưa được bài viết này đề cập đến. Nếu như gặp phải những triệu chứng ít gặp hơn thì bạn cần chủ động ngưng sử dụng thuốc và đến gặp bác sĩ để có biện pháp khắc phục kịp thời.

Tương tác thuốc: Hoạt chất paracetamol của thuốc Efferalgan 500mg có thể xảy ra tương tác với rất nhiều loại thuốc. Cụ thể là:

  • Caffeine
  • Amitriptyline
  • Aspirin
  • Diclofenac
  • Diclofenac
  • Naproxen
  • Naproxen
  • Naproxen
  • Codein
  • Gabapentin
  • Sertraline
Efferalgan và Aspirin là hai loại thuốc có thể tương tác với nhau
Efferalgan và Aspirin là hai loại thuốc có thể tương tác với nhau

Chú ý: Danh sách trên chưa bao gồm tất cả những thuốc có khả năng tương tác với Efferalgan. Bởi vậy, trong bất cứ trường hợp nào, bạn cũng cần thông báo với bác sĩ những loại dược phẩm hoặc thực phẩm chức năng mình đang sử dụng.

Thời điểm cần ngưng sử dụng Naproxen:

Theo các bác sĩ, bạn nên ngừng dùng thuốc Efferalgan 500mg nếu như:

  • Sử dụng thuốc liên tục trong vòng 7 ngày với người lớn và 5 ngày với trẻ em nhưng không mang lại hiệu quả giảm đau răng.
  • Có thêm một số triệu chứng mới xuất hiện sau khi sử dụng thuốc.
  • Tình trạng đau răng không chỉ không thuyên giảm mà còn chuyển biến nặng hơn.
  • Bị dị ứng với thành phần của Naproxen.
  • Trường hợp dùng Naproxen quá liều cho phép.

Thuốc Efferalgan bán giá bao nhiêu? Mua ở đâu

Giá thuốc Efferalgan trên thị trường thường có sự chênh lệch giữa các địa điểm bán. Tuy nhiên, thông thường thuốc này cũng chỉ bán với giá khoảng 40.000 – 60.000 cho 1 hộp 16 viên.

Hiện nay, thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan được bán rất rộng rãi. Hầu hết các nhà thuốc trên toàn quốc đều nhận phân phối sản phẩm này. Tuy nhiên để mua được thuốc chính hãng, chất lượng với giá cả phải chăng thì bạn nên lựa chọn các cơ sở kinh doanh dược phẩm uy tín. Cụ thể là nhà thuốc bệnh viện, các hiệu thuốc trên toàn quốc được Bộ Y tế cấp phép hoạt động và có niêm yết giá sản phẩm rõ ràng.

Vừa rồi là những thông tin chi tiết về thành phần, công dụng, cách dùng và giá bán thuốc Efferalgan. Việc sử dụng thuốc này có thể giúp bạn tiết kiệm tối đa thời gian, chi phí. Tuy nhiên, việc gặp bác sĩ để thăm khám bệnh và nhận hướng dẫn sử dụng Efferalgan vẫn là điều cần thiết.

Tìm hiểu ngay:

Ngày đăng 12:00 - 29/07/2021 - Cập nhật lúc 4:00 PM , 29/07/2021

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Đến với Vietmec Group cùng sống và làm việc với đam mê

Vị trí tuyển dụng
Chia sẻ
Bỏ qua
Top